Sheria Neogo (Ada na Ushuru wa Huduma ya Ardhi) za Halmashauri ya
Wilaya ya Kondoa
TaNGAZO 1A SErIKALL Na. 174 la Tarche 14/6/2013
SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALL ZA MITAA
(Sura. 290)
’ SHERIA NDOGO
L (Zimetungwa chini ya Vifungu 7(1) na 16(1)

SHERIA NDOGO (ADA NA USHURU WA HUDUMA YA ARDEI) ZA HALMASHAURI YA
WILAYA YA KONDOA ZA MWAKA 2013

. |. Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo (Ada na Ushuru wa Jind

; . . " shi

Huduma za Ardhi) za Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa na zitaanza
kutumika baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali. ku
kut

2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la Halmashauri  Maha
ya Wilaya ya Kondoa

i 3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa kama itakapoelezwa  Taf
5 | vinginevyo:-
| “adanaushuru™maanayake ni malipo yatakayotozwana Halmashauri
-kwa huduma, na bidhaa zitolewazo na Halmashauri;
“biashara™ maana yake ni matumizi yoyote ya kiwanja au nyumba
yanayompatia au yanayopaswa kumpatia mmiliki kipato:
“eneo la jengo™ maana yake ni eneo la sakafu ikijumuisha pamoja
na ghorofa zote za nyumba nzima;
“Halmashauri”” maana yake ni Halimashauri ya Wilaya ya Kondoa;
“huduma za ardhi”™ maana yake ni ushauri na maelekezo ya kitaalam,
upimaji kiwanja. uwekaji wa vigingi (Beacon), na kibali cha
ujenzi;
“kibali”™ maana yake ni hati ya maandishi itolewayo na Halmashauri
kumruhusu Mmiliki wa kiwanja au ardhi kuendeleza Ardhi hiyo;
“kiwanja” maana yake ni ardhi iliyopimwa iliyojengwa au
inayokusudiwa kujengwa nyumba au jengo lolote; '
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Sheria Ndogo (Ada na Ushuri wa Huduma ya Ardhi) za Halmashauri ya
Wilaya ya Kondoa

Tangazo la Serikali Na. 174 (linaendelea)

“maombi” maana yake ni maombi ya kiwanja au shamba
yanayopokelewa na Halmashauri kwa njia ya kujaza fomu
maalum itolewayo na Halmashauri au maombi ya mashamba
yaliyopitishwa na Halmashauri za vijiji;

“ramani” maana yake ni mchoro wa kitaalam wa jengo, viwanja, vya
burudani na vinavyofanana na hivyo ulioandaliwa na mwenye
kiwanja au ardhi anayopasa kuwasilisha Halmashauri kwa ajili
ya kupata kibali cha kujenga;

“shamba” maana yake ni ardhi inayotumika au inayokusudiwa

kutumika kwa kilimo cha mazao au ufuguji.

Wajibu wa 4.-(1) Itakuwa ni wajibu wa kila mtu kulipa Ada na Ushuru kwa

kulipa ad: . . i
i s Tuduma au bidhaa za ardhi atakazopewa na Halmashauri.

(2) Halmashauri itatoza ada na ushuru wa huduma na bidhaa za
ardhi zilizotajwa na Sheria Ndogo hizi isipokuwa huduma za ushauri
na Maelekezo ya kitaalamu kwa mujibu wa viwango vilivyowekwa
katika Jedwali la Sheria Ndogo hizi.

Wajibu 5.-(1)NiwajibuwakilaMmilikikiwanja Latika Halmashaurikulipa
wa kulipa i S R - L s ) . e 3 %

i kodi ya kiwt-m_;a hicho kila mwaka kwa viwango vitakavyotajwa na
Kiwanja Halmashaurt.

Kibali cha 6. Mtu yeyote anayctaka kujenga au kufanya maendelezo katika
L kiwanja atapaswa kuomba kibali cha ujenzi kutoka Halmashauri
kabla ya kuanza shughuli za ujenzi.

Makosa i 7.-(1) Mtu yeyote atakuwa ametenda kosa endapo:-
Adhabu

(a) atajenga bila kuwa na kibali;
(b) atashindwa kulipa ada ya kiwanja;

(¢c) atabadilisha matumizi ya jengo au Kiwanja bila kuwa na
kibali;

(2) akipatikana na hatia atatozwa faini isiyozidi shilingi elfu
hamsini (50,000/=) na kifungo kisichozidi miezi kumi na mbili au
faini na kifungo kwa pamoja.
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Sheria Neogo (Ada na Ushuru wa Huduma va Ardhi) za Halmashauri ya

Wilaya ya Kondoa

Tangazo la Serikali Na. 174 (linaendel

JEDWALI
(Chini yd Kifungu cha 5)

Abpa vA UsHURU wa ARDHI

(i) Maombi ya Kiwanja ........cocceivviviiiciiciicciiien Sh. 80,000/=

(ii) Maombi ya kupimiwa shamba au kiwanja ...... Sh. 80,000/=

(iii) Kibali cha kujenga . .....cummimimiii. Sh. 20,000/=

(iv) Gharama za kupima ardhi ambayo itakuwa
kwa mujibu wa kanuni zilizoainishwa katika kanuni
za upimaji ardhi.

(v) Ukaguzi wa ramani ya jengo gharama zake itakuwa ni kama ifuatavyo:-

Martumizi ya kivanja Ada kwa mita ya mraba
(a) Matumizi ya makazi Tsh. . 20,000/=
(b) Matumizi ya biashara na makazi Tsh. 40,000/=
(¢) Matumizi ya biashara Tsh. 60,000/=
(d) Matumizi ya kiwanda Tsh. 100.000/=
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Sheria Ndogo (Ada na Ushuru wa Huduma ya Ardhi) za Halmashauri ya

Wilaya ya Kondoa

rwazo la Serikali Na. 174 {(linaendelea)
Wilaya ya kondoa uliofanyika tarche 27 Januari, 2012 muhtasari
Na. 13/2011/2012 mbele ya:

Nicnonas N.J KoMBE,
Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri

[1amis A. MWENDA,
Mwenyekiti wa Ialmashauri

NAKUBALL

MizenGo PETER PiNpA (MB),

Dodoma,
Waziri Mkuu

17 Aprili, 2013
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Sheria Ndogo za Ushuru wa (Magulio, Masoko na Minada) za Halmashauri ya

Wilaya ya Kondoa

TANGAZO LA SERIKALI NA, 175 la tarehe 14/6/2013

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA
(Sura. 290)

SHERIA NDOGO

(Zimetungwa chini ya kifungu cha 7 (1),(b) na (e))

SHERIA NDOGO ZA USHURU WA (MAGULIO, MASOKO NA MINADA) ZA
HALMASIHAURI YA WILAYA YA KONDOA ZA MWAKA, 2013

I. Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo za Ushuru wa (Magulio,
Masoko na Minada za Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa za mwaka
2012 na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la
serikali.

2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika Halmashauri ya Wilaya ya
Kondoa.

3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa kama itaclezwa vinginevyo,

“Afisa Muidhiniwa” maana yake ni Afisa Biashara, Afisa Mtendaji wa
shughuli zozote zinazoendeshwa katika gulio na mnada;

* chombo cha usafiri” maana yake ni gari la abiria, gari la mizigo na
Pikipiki;

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya, kamati ya

ajili ya wafanyabiashara kununua au kuuza mazao ya chakula na
biashara na hata bidhaa za viwandani;

“ wakala” maana yake ni mtu yeyote, kampuni, shirika aliyeteuliwa na
kupewa madaraka ya kukusanya ushuru kwa niaba ya Halmashauri
ya Wilaya kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi.
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a Ndogo za Ushuri wa (Magulio, Masoko na Minada) za Halmashaurt ya

Sheri
Wilava ya Kondoa

Tangazo la Serikali Na. 175 (linaendelea)
magulio, masoko na

Kutenga 4. Halmashauri itatenga maenco kwa ajili ya
la Sheria Ndogo

maenco ya . - - e ) i
Kfagulia, m.uTada kama ilivyoonyeshwa kwenye jedwali la tatu
masoko na hizi.

minada

Wajibu 5. (1) Mtu veyote atakayekuwa anafanya biashara kwenye gulio, soko

::J\t:’:l'p“ au mnada atawajibika kulipa ushuru kwa kiwango kilichoonyeshwa
katika jedwali la kwanza la Sheria Ndogo hizi.

wa chombo cha usafiri atakayeingiza chombo
0, soko au mnada unafanyika atawajibika
ama ilivyoonyeshwa kwenye jedwali

(2) Mmiiliki yeyote
hicho katika eneo ambalo guli
kulipa ushuru wa chombo hicho k
la pili la Sheria Ndogo hizi.

Uteuzi wa 6. t1almashauri itateua wakala katika kila magulio, masoko na

wakala .
minada ambaye:-
(a) atakusanya ushuru kwa niaba ya Halmashaurt;

(b) atatoa maelckezo na maagizo juu ya usafi, hifadhi ya mazingira na
namna ya kuendesha shughuli za gulio,mnada na soko kulingana
na maagizo va Halmashauri kwa wakati mbalimbali;

na kudhibiti gulio,soko na mnada kulingana

(c) ataendesha
gizo atakayopewa na

na Sheria Ndogo hizi pamoja na maa
Halmashauri kwa wakati mbalimbali.

la Afisa Muidhiniwa kuhakikisha kuwa usalama

Jukumu 7. Ni jukumu
:ﬁig;‘: unadumishwa kwenye enco la gulio, soko na mnada kwa kuweka
niwe utaratibu mzuri wa ulinzi wa mgam bo.

8. Afisa Muidhiniwa kwa wakati unaofaa ataingia kwenye maenco
ya gulio, soko na mnada kwa madhumuni ya kufanya ukaguzi na
kuhakikisha Sheria Ndogo hizi zinafuatwa. -

'Nzlﬂkob"d na 9 (1).Mtu yeyote atakua ametenda kosa endapo:-
adhabu

(a)atakataa kulipa ushuru;
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Sheria Ndogo za Ushuru wa (Magulio, Masoko na Minada) za falmashauri
Wilaya yva Kondea

(b) atamshawishi mtu mwingine kukataa kulipa ushuru;
(¢) atamzuia Afisa Muidhiniwa au Wakala kutckeleza wajibu wake.

(2) Akipatikana na hatia atatozwa faini isiyozidi shilingi elfu hamsini
(50,000) au kifungo kisichozidi miczi kumi na mbili jela au vyote kwa

pamoja, yaani faini na Kifungo.

10. Kila gulio, soko na mnada utaanza shughuli zake kuanzia saa

1.00 asubuhi hadi saa 12.00 jioni.

11. Sheria Ndogo za masoko ya Milugo (minada) za Halmashauri
va Wilaya ya Kondoa 1996 sasa zimefutwa.

VIWANGO VYA ADA va Kuuza MIFuGo

Aina ya Mifugo

Ng'ombe

Nguruwe

Punda

Mbuzi

Kondoo

Aina nyingine ya milugo ambayo
haikutajwa

Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa ilibandikwa katika

JEDWALI

Tangazo (a Serikali Na. 175 (linaendel

Kiwango cha Ada ya Kibali

Shilingi 1.000/=
aliveuzwa

kwa kila ng” ombe

Shilingi 1,000/= kwa kila Nguruwe
aliyeuzwa.

Shilingi 1,000/=kwa kila punda
aliyeuzwa.

Shilingi 500/= kwa kila mbuzi

aliyeuzwa.

Shilingi 500/= kwa kila kondoo
aliycuzwa.

Shilingi 500/= kwa kila mfugo

aliyeuzwa
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Sheria Ndogo za Ushuru wa (Magulio, Masoko na Minada) za Halmashauri ya
Wilaya ya Kond'oa

Tangazo la Serikali Na. 175 (linaendelea)
atia Azimio la mkutano wa Halmashauri

Sheria Ndogo hizi kufu
anuari mwaka 2012 muhtasari Na.

uliofanyika tarche 27 mwezi J
13/2011/2012 mbele ya:

Nicrioras N.J KoMBE,

Kaimu Mkurugenzi Mtendaji wa flalmashauri

Hamist A. MWENDA,
Mwenyekiti wa Halmashauri

NAKUBALIL

MizENGO PETER PINDA,

Dodoma,
17 Aprili. 2013 Waziri Mkuu




Sheria Ndogo za (Ushuru wa Huduma) za Halmashauri ya Wilaya ya Kondo®

TANGAZO LA SERIKALI Na. 176 la tarche 14/06/2013

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA
(Sura 290)

SHIZRIA NDOGO

Zimetungwa chini ya Vifungu vya 7 (1), (2) na 16 (1)

SHERIA NDOGO ZA (USHURU WA THHUDUMA) ZA HALMASHAURT YA WILAYA YA
KONDOA, 2013
|. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Ushuru wa
Huduma) za Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa, 2012 na zitaanza
kutumika mara baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali.

2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote la | lalmashauri ya

Wilaya ya Kondoa.

3. Katika Sheria Ndogo hizi, isipokuwa kama itakapoelezwa
vinginevyo-

“Afisa muidhiniwa” ina maana ya Afisa yeyotc wa umma au mtu
mwingirie aliycteuliwa na Halmashauri kusimamia utckelezaji wa
Sheria Ndogo hizi;

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa;

“hesabu™ ina maana ya jumla ya mauzo au manunuzi ikiwa ni pamoja na
kodi na ada, katika mwaka wa mapato;

“hesalu za mwisho” ina maana ya hesabu za mwisho;

zinazowasilishwa na Taasisi yoyote ya kibiashara baada ya kipindi cha
hesabu kwa mujibu wa kifungu cha 9 ya Sheria Ndogo hizi pamoja
na nyaraka au maclezo yatakayotakiwa kutolewa kwa mujibu wa
Sheria Ndogo hizi;

“jumuisho™ ina maana ya taarifa, nyaraka au hesabu au maelezo yoyote
yahusuyo kiasi na thamani ya kifedha ya bidhaa au huduma
zilizozalishwa, zilizosambazwa, zilizotolewa na, au kuuzwa kibiashara
na ikiwa ni pamoja na jumuisho la awali au la mwisho;

“kipindi cha hesabu™ ina maana ya muda ambao mfanyabiashara
anatakiwa kuwasilisha hesabu za biashara zake;
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Sheria Ndogo za (Ushuru wa Huduma) za Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa

Tangazo la Serikali Na. 176 (linaendelea)

Utozaji wa
ushuru

Uwasilishaji
wa taarifa

. kuhusu
shughuli za
kibiashara

Unwasilishaji
wa taarifa

Uwezo wa
kuingia
kwenye
jengo

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaj. wa Halmashauri
ya Wilaya ya Kondoa pamoja na Afisa ycyolé: atakayeteuliwa
kutckeleza majukumu ya Mkurugenzi;

“mkusanya ushuru” maana yake ni mtumishiau wakala aliyeteuliwa na
Halmashauri kukusanya ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi;

“mwaka wa Mapato” maana yake ni kipindi cha miczi kumi na mbili ya
kalenda ya mwaka;

“Sheria” maana yake ni Sheria ya Fedha za Scrikali za Mitaa ,Sura ya
290,

“taasisi ya kibiashara™ ina maana ya taasisi iliyosajiliwa kwa mujibu
wa Sheria ya Makampuni au Sheria ya Majina ya kibiashara
inayojihusisha na shughuli za kiuchumi za uzalishaji wa bidhaa au
mazao ya kilimo, usambazaji wa bidhaa au utoaji wa huduma na, au
biashara ikiwemo uagizaji wa bidhaa kutoka nje ya nchi.

4. Halmashauri itatoza na kukusanya ushuru wa huduma kwa mujibu
wa Sheria Ndogo hizi kutoka kwa kila taasisi ya kibiashara katika kila
mwaka wa mapato ambayo ni sawa na asilimia sifuri nukta tatu (0.3%)
ya hesabu ya shughuli zote zikiwemo za uzalishaji wa bidhaa au huduma
kutoka nje ya nchi na ndani ya nchi zinazofanyika katika enco la
Halmashauri ukiondoa kodi ya ongezcko la thamani na kodi ya mlaji.

5. Mkurugenzi kwa taarifa ya maandishi, anaweza kumtaka mlipa
ushuru au mkusanya ushuru yeyote kuwasilisha hesabu zenye taarifa
kamili za shughuli za kibiashara zikionesha kiasi na thamani ya kifedha
ya bidhaa au huduma zilizozalishwa, kutolewa, kuingizwa, kusambazwa
au kuuzwa kibiashara na taarifa ya fedha katika kipindi maalum
kisichozidi siku thelathini tangu tarehe ya taarifa hiyo.

6. Mkurugenzi anaweza kwa taarifa ya maandishi kumtaka mtu yeyote
mwenye taarifa au maelezo kuhusu taasisi yoyote ya kibiashara
inayopaswa kulipa ushuru kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, kuwasilisha
kwake taarifa au maclezo hayo katika kipindi kisichopungua siku
thelathini tangu tarehe ya agizo hilo.

7. Mkurugenzi anaweza kumwagiza kwa maandishi Afisa Muidhiniwa

kuingia kwenye jengo au eneo la Taasisi ya kibiashara au la mlipa au
mkusanya ushuru yeyote kwa nia ya kufanya uchunguzi na tathmini ya
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Sheria Ndogo za (Ushuru wa Huduma) za Halmashauri ya Wilaya ya Kondod

Tangazo la Serikali Na. 176 (linaendele

kumbukumbu za biashara, vitabu vya hesabu, na taarifa nyinginezo kama
atakavyoona inafaa kulanyiwa uch unguzi kwa ajili ya kupata na kujua
kiwango sahihi cha ushuru anachotakiwa kulipa mlipa ushuru au
mkusanya ushuru huo.

8.-(1) Mkurugenzi anaweza, kwa taarifa ya maandishi, kumtaka mlipa
ushuru au mkusanya ushuru yeyote kuwasilisha kwake kumbukumbu za
biashara na vitabu vya hesabu, kwa nia ya kupata taarifa kwa ajili ya
kufanyiwa tathmini au kukusanya ushuru wa huduma,

(2) Kwa nia ya kupata taarifa kwa mujibu wa Kifungu cha 8(1),
Mkurugenzi anaweza kumtaka mtu yeyote kufika mbele yake au kwa
Afisa Muidhiniwa katika muda na mahali kadri atakavyoona inafaa.

9. Kila mlipa au Mkusanya ushuru wa huduma atatakiwa kutoa na,
au kuwasilisha hesabu za awali na kulipa ushuru unaotakiwa katika muda
kama ifuatavyo:-

(a) Kwa waagizaji bidhaa kutoka nje ya nchi watalipa ushuru
katika muda kama itakavyokuwa imeelekezwa na Kamishina
wa Kodi ya forodha na kodi ya mlaji;

(b) Wazalishaji wa bidhaa za viwandani watalipa ushuru kama
itakavyokuwa imeelckezwa na kamishna wa Kodi ya Ongezeko
la thamani (VAT isipokuwa haitakuwa zaidi ya muda wa kulipa
Kodi ya mlaji au (VAT);

(¢c) Watu wengine watalipa katika awamu nne (4) awamu ya
kwanza ikianzia katika kipindi cha miczi mitatu baada ya
kuanza kwa kipindi cha mahesabu.

10. Mkurugenzi anaweza kutcua Kamishna wa Kodi ya forodha au
kodi ya mapato kutathmini na kukusanya ushuru wa huduma na
kuwasilisha kwa Halmashauri kwa wakati kama ilivyoclekezwa kwenye
Kifungu cha 9 kwa lengo la kufanya tathmini, kukusanya na kupata
ushuru pamoja na madeni yake.

I1.=(1) Kiwango cha ushuru Kitakuwa ni asilimia 0.3% ya hesabu ya
shughuli zote baada ya kuondoa kodi ya ongezeko la thamani na kodi
ya mlaji.
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Sheria Ndogo za (Ushuru wa Huduma) za Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa

Tangazo la Serikali Na. 176 (linaendelea)

(2) Mkusanya ushuru au mlipa ushuru yeyote akishindfwa kuwasilisha
ushuru wake atachukuliwa kama hajalipa ushuru na atastahili au
kuwajibika kulipa ushuru huo kama vile ndiye mlipa ushuru
I{almashauri, na njia zote za Kukusanya madeni zitatumika dhidi yake
kama vile ndiye mlipa kodi husika.

(3) Bila ya kuathiri masharti yaliyowekwa na Sheria Ndogo hizi
Mkurugenzi anaweza kuteua wakala kukusanya kodi kwa niaba yake na
wakala huyo atakuwa na jukumu la-

(a) kuwasilisha majumuisho kwa Mkurugenzi au Afisa
muidhiniwa;
(b) kuwasilisha kodi aliyokusanya katika kipindi maalum.

12.-(1) Kilamlipa ushuru au mkusanya ushuru atatakiwa kuwasilisha
kwa [ almashauri hesabu za mwisho katika kipindi cha miezi minne tangu
kumalizika kwa kipindi cha hesabu ya kodi anayostahili katika mkupuo
mmoja.

(2) Mlipa ushuru au mkusanya ushuru anapowasilisha hesabu zake,
Afisa muidhiniwa anaweza:-
(a) kupokea na kukubali hesabu hizo na kutathmini kodi katika
msingi huo;
(b) kufanya tathmini kuhusu kiwango cha hesabu cha mlipa
ushuru huyo iwapo atakuwa na hisia za kimsingi za kuamini
kuwa hesabu hizo siyo sahihi.

(3) Iwapo mlipa ushuru hajawasilisha majumuisho ya hesabu zake
kwa mwaka wowote wa pato, aidha ametakiwa kufanya hivyo na
Mkurugenzi au Afisa muidhiniwa anafikiri kwamba mlipa ushuru huyo
ana wajibu wa kulipa ushuru kwa mwaka huo, anaweza kwa kadri
atakavyoona, kuamua kiwango cha hesabu za mlipa ushuru huyo,
isipokuwa tathmini hiyo haitaathiri wajibu wowote wa mlipa ushuru
anayostahili kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, kwa kushindwa kwake
kuwasilisha hesabu hizo.

(4) Ushuru uliotathminiwa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, utalipwa
katika siku thelathini tangu tarehe ya kufanya tathmini.
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Sheria Ndogo za (Ushuru wa Huduma) za Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa

Tangazo la Serikali Na. 176 (linaendelea)

13.—<(1) Mtu yeyote anayetakiwa kulipa ushuru akishindwa
kuwasilisha hesabu zake kama inavyotakiwa kwa mujibu wa Sheria
Ndogo hizi katika kipindi kilichoongezwa atatozwa-riba ya asilimia 1.5
kwa mwezi.

(2) Iwapo mtu yeyote atasema uongo au ataficha baadhi ya hesabu
zake kwa nia ya kupunguza kiwango cha ushuru anachotakiwa kulipa,
na inapobainika kuwa ufichaji au upunguzaji huo aliufanya kwa
makusudi, mtu huyo atatozwa ushuru pamoja na nyongeza ya ushuru
ya asilimia hamsini (50%) ya tofauti kati ya ushuru anayotakiwa kulipa
na hesabu alizowasilisha pamoja na kiwango cha ushuru halisi.

14.—(1) Ushuru ambao haijalipwa kwa wakati kama ilivyoclezwa
kwenye Sheria Ndogo hizi, itatozwa riba ya jumla ya asilimia 15% kwa
mwezi na itatakiwa kulipwa pamoja na ushuru anayodaiwa.

(2) Riba itozwayo katika Sheria Ndogo hizi itachukuliwa kama ushuru
unayostahili kulipwa na njia zote za kukusanya ushuru na madeni
zitatumika kukusanya riba hiyo kama ushuru unaolipwa na mlipa ushuru
huyo.

15. Mtu yeyote ambaye bila ya sababu za msingi atakuwa ametenda
kosa kama;

(a) atasindwa kuwasilisha hesabu sahihi na za kweli;

(b) atashindwa kuwasilisha Nyaraka, maelezo au taarifa
inayotakiwa kuwasilishwa kwa Halmashauri katika muda
uliowekwa;

s  (¢) atashindwa kutunza kumbukumbu, kitabu au hesabu;

(d) atashindwa kuonyesha kumbukumbu yoyote au nyaraka kwa

ajili ya uchunguzi;

16.—(1) Mtu yeyote bila ya sababu za msingi atakua ametenda kosa
kama;
(a) akifanya hesabu za uongo kwa kupunguza au kutoa hesabu
zisizokuwa sahihi;
(b) akitoa taarifa isiyokuwa sahihi kuhusu jambo lolote
linaloweza kuathiri jukumu lake au la mtu mwingine la kulipa
kodi;

Jumlaya
riba
kutozwa
kwenye
ushuru
isiyolipwa

Kushindwa
kutimiza
maagizo

Makosa
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Adhabu
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kosa
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(c) akiandaa au kutengeneza au kusababisha kuandaliwa au
kutengenezwa kwa vitabu vya uongo vya mahesabu au
kumbukumbu,

(d) atamzuia au atajaribu kumzuia Afisa Muidhiniwa kutckeleza
majukumu yake aliyopewa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi,

17.-(1) Mtu yeyote atakayevunja masharti ya Sheria Ndogo hizi
atakuwa ametenda kosa na akitiwa hatiani atawajibika kulipa ushuru
anaodaiwa na faini isiyozidi shilingi elfu hamsini (50,000/=) au atatumikia
kifungo kisichozidi miezi kumi na mbili jela au adhabu zote mbili kwa
pamoja yaani faini na kifungo.

(2) Pamoja na adhabu atakayopewa mkosaji katika Sheria Ndogo ya
17(1). mkosaji atawajibika kuilipa Halmashauri gharama iliyoingia
kutokana na kuvunja masharti ya Sheria Ndogo hizi.

18. Endapo mtu ametenda kosa na kukiri kwa maandishi kwa mujibu
wa Sheria Ndogo hizi, Mkurugenzi anaweza kushughulikia kosa hilo na
kuagiza kuwa mtu huyo alipe deni analodaiwa pamoja na adhabu ya
kulipa faini isiyozidi shilingi elfu hamsini. ’

Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa ilibandikwa kwenye
sheria ndogo hizi kwa kuzingatia azimio la mkutano wa Halmashauri
ulioitishwa na kufanyika tarehe 27 Januari, 2012 muhtasari Na. 13/2011/
2012 mbele ya-

Nicroras N. J. KOMBE,
Kaimu Mkurugenzi Mtendaji
Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa

Hamis A. MWENDA,
Mwenyekiti wa Halmashauri

Wilaya ya Kondoa
NAKUBALI
Dodoma, MizenGo P. PINDA,
17 Aprili, 2013 Waziri Mkuu
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Sheria Ndogo za (Ushuru wa Mazao) za 1 Talmashauri ya Wilaya ya Kondoa

T, NGAZO LA SERIKALI Na. 177 la tarche 14 06/2013

SHERIA NDOGO ZA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA
(Sura 290, 2012)

SHERIA NDOGO

Zimetungwa chini ya kifungu cha 7(g) (r) na 16(1)
STERIA NDOGO ZA (USHURU WA MAZAQ) ZAHALMASHAURI
YA WILAYA YA KONDOA, 2013
I. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Ushuru wa
Mazao) za Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa na zitaanza kutumika
baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Ser ikali.

2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika enco lote lililo chini ya mamlaka
ya Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa.

3. Katika Sheria Ndogo hizi isipokuwa kama itakapoelezwa

Vi I]"inL\ \U

“Afisa Muidhiniwa™ maana yake ni mtumishi yeyotc wa Halmashauri
au wakala ambaye atateuliwa kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo
hizi;

“Asasi” maana yake ni vyama vya hiari, shule za umma na binafsi,
magereza na taasisi za dini;

| hlmaslmuu maana yake ni Hal Imashauri ya Wilaya ya Kondoa;

“Leseni” maana yake ni leseni inayotolewa na Halmashauri;

“Mazao” maana yake ni mazao ya chakula, mazao ya biashara, mazao
ya misitu na maliasili ambayo kwa kawaida kupatikana katika enco la
Halmashauri;

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri
pamoja na Afisa \wotc atakayeteuliwa kutckeleza majukumu ya
Mkurugenzi,

“Mnunuzi” maana yake ni mtu, kikundi cha watu, kampuni au taasisi

yoyote inayojishughulisha na ununuzi wa mazao katika enco la
Ha!mcnhaurl

“Muuzaji” maana yake ni mtu, kikundi cha watu, kampuni au taasisi
yoyote inayojishughulisha na uuzaji wa mazao katika enco la
Halmashauri.

224

Jinana
nmwanzo
wa
kutumika

Eneola

matumizi

lafsiri
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Ushuru wa
mazao

Kibalicha
kununua
mazao ya
kilimo

Kibali cha
Kujisajili
kufanya
biashara ya
mazao yi
misitu

Leseni za
ushuru wa
mazao

4.~(1) lalmashauri itaanzisha na kutoza ushuru wa mazao kutoka
kwa kila mnunuzi wa mazao kwenye ¢nco la Halmashauri kwa viwango
vilivyoainishwa kwenye majedwali katika Sheria Ndogo hizi.

(2) Kila mnunuzi wa mazao atalazimika kulipa ushuru kabla va
kusafirisha mazao hayo.

(3) Itakuwa ni wajibu wa kila mnunuzi aliyelipa Ushuru kuhakikisha
anapewa stakabadhi ya malipo.

(4) Kila mnunuzi atatakiwa kuionyesha stakabadhi kwa Afisa
Muidhiniwa endapo atakapotakiwa kufanya hivyo.

(5) ltakuwani marufuku kwa mnunuzi yeyote kupokea au kusafirisha
mazao ambayo hayajalipiwa Ushuru kwa kiwango kilichoainishwa chini
ya Sheria Ndogo hizi.

5.-(1) Nimarufukukwa mnunuzi, mtu yeyote, shirika, chombo kisicho
cha umma kununua mazao ya kilimo ndani ya enco la Halmashauri bila
kupata kibali cha kununua mazao hayo.

(2) Kibalicha kununua mazao ya kilimo kitatolewa makao makuu
ya Halmashauri au Katika ofisi za Vijiji na Kata au kadri itakavyoamriwa
1a Halmashauri baada ya Mnunuzi huyo kulipa shilingi elfu ishirini

(Ts. 20,000/=)

6.-(1) ltakuwa ni marufuku kwa mnunuzi, mtu yeyote, shirika,
chombo kisicho cha umma kufanya biashara ya mazao ya misitu ndani
yaenco la Halmashauri bila kupata kibali cha kujisajili kufanya biashara
hiyo. :

(2) Kibali cha kununua mazao ya misitu kitatolewa na Afisa Misitu
wa Halmashauri baada ya mtumiaji huyo kulipa ushuru kama
ilivyoonyeshwa katika jedwali la kwanza la Sheria Ndogo hizi.

7. Halmashauri itatoa leseni za kuendesha shughuli za mazao ya

misitu kwa kutoza ushuru wa leseni hizo kama ilivyoonyeshwa katika
jedwali la pilila Sheria Ndogo hizi.

225




Sheria Ndogo za (Ushuru wa Mazao) za Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa
Tangazo la Serikali Na. 177 (linaendelea)

8 —(1) Halmashauri inaweza kumpunguzia schemu ya ushuru au  Msamaha
kumsamehe kabisa mtu yeyote, Taasisi, Chama cha Ushirika kulipa
ushuru chini ya Sheria Ndogo hizi.

(2) Kibali hicho kitatolewa na Mkurugenzi baada ya kuidhinishwa na
kamati ya fedha, Uongozi na Mipango ya Halmashauri.

9. Itakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote kukata, mti au miti kwa  Marufuku
sababu yoyote ile isipokuwa kwa kibali maalum kitakachotolewa na ;::Tm’]:“

Halmashauri.

..... Jukumu la
_ i - ) . serikali va
(a) inapanda na kulinda miti kwa kuzingatia maclekezo

yatayotolewa na wataalam;

(b) inasimamia utunzaji wa miti na misitu iliyomo katika maeneco
yao,

(c) inatunga Sheria Ndogo zitakazozuia ukataji wa miti, ulimaji,
ulishaji mifugo katika vyanzo vya maji, misitu ya asili au ya
kupanda au misitu ya hifadhi na uchomaji hovyo wa moto

/ katika maeneo yao;

1 (d) inatoa taarifa ya utekelezaji wa Sheria Ndogo za kijiji katika
| (e) inatenga maeneo maalum kwa ajili ya upandaji wa miti ya
| | _aina mbalimbali ili kutunza mazingira;

(f) inasimamia kampeni za kitaifa, kimkoa na kiwilaya za kupanda
miti;

v (g) inatengeneza mpango mzuri wa matumizi bora ya Ardhi kwa

kuzingatia shughuli za kijamii na kiuchumi zinazoendeshwa

na wanakijiji wake.

11. Itakuwa ni jukumu la kila Asasi na Taasisi katika Halmashauri Jukumula
kuhakikisha kwamba: e
(a) inapanda miti kuzunguka maeneo yao;
(b) inashiriki katika shughuli za kupanda miti na kusaidia shughuli
za uzimaji moto pale janga hilo linapotokea.
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Kamati za
mazingira

Uwezo wa
| lalmashauri

Mamlaka
yaAfisa
muidhiniwa

Mazingira.

(2) Kamati ya Kuhifadhi Mazingira itakuwa na jukumu la kusimamia
utekelezaji shughuli zote zinazohusiana na kuhifadhi mazingira, kulinda
vyanzo vya maji na kingo za mito, ikiwa ni pamoja na kusimamia upandaji
wa miti, kuzuia ukataji wa miti kiholela, kuzuia uchomaji moto ovyo na
shughuli nyingine zozote zenye adhari kwa mazingira.

(3) Kamati ya Kuhifadhi Mazingira kwa kushirikiana na Afisa

Mtendaji wa Kata na Afisa Mtendaji wa Kijiji itahamasisha wananchi
na kutoa elimu ya Mazingira.

13. Halmashauri itakuwa na uwezo wa:

(a) kuziagiza Serikali za Vijiji kutenga na kutangaza eneo fulani
kuwa eneo la hifadhi;

(b) kuongeza orodha ya maenco ya hifadhi kwa madhumuni ya
kutekeleza Sheria Ndogo hizi; ‘

(¢) kumuagiza mtu yeyote ambaye amevamia eneo la hifadhi
kuondoka katika eneo hilo;

(d) kutenga maeneo maalum kwa ajili ya kuanzisha mashamba

ya miti.

14.-(1) Afisamuidhiniwa atakuwana mamlaka chini ya Sheria Ndogo
hizi kusimamisha gari lolote atakapohisi kuwa gari hilo limebeba mazao
ili kuhakikisha kuwa mhusika wa gari hilo ana kibali cha mazao hayo na
kwamba amelipa ushuru wa mazao hayo.

(2) Afisa muidhiniwa atakuwa na mamlaka ya kuzuia na kulipeleka
gari au chombo chochote kilichobeba mazao kituo cha polisi litakalokuwa
limebeba mazao bila kuwa na kibali na iwapo Ushuru wa Mazao hayo
haujalipwa na mmiliki wa gari au chombo hicho amekataa kulipa ushuru

wa mazao hayo.

(3) Afisa muidhiniwa atamtaka mmiliki wa mazao hayo kulipa Ushuru
unaodaiwa na faini husika ndani ya muda wa siku 7 na iwapo mmiliki
wa gari hilo hatatekeleza matakwa ya Afisa Muidhiniwa ndani ya siku 7
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Afisa muidhiniwa atamfikisha mmiliki wa mazao hayo mahakamani
kuomba kibali cha kuuza mazao hayo kwa mnada wa hadhara.

15. ltakuwa ni marufuku kwa mtu yeyote:

(a) kubadili au kungo'oa alama za mipaka ya misitu au vyanzo
vya maji;

(b) kulima au kufanya shughuli zozote katika kingo za mito na
schemu muhimu;

(¢) kuanzisha makazi katika enco la msitu wa hifadhi au lenye
miti mingi ambalo halijafanywa kuwa msitu wa jamii pasipo
kibali;

(d) kuchunga ng'ombe, mbuzi, kondoo, punda, farasi, na
wanyama wengine wa aina hiyo katika kingo za mito na
maeneco ya hifadhi.

16. Mnunuzi au mtu yeyote atakayenunua mazao bila kuwa na kibali
atakuwa ametenda kosa kwa mujibu wa sheria ndogo hizi na akipatikana
na hatia atatozwa faini isiyozidi shilingi elfu hamsini(50,000)au kifungo
kisichozidi miezi kumi na mbili jela au vyote viwili faini na kifungo
kwa pamoja.

17. Mnunuzi au mtu yeyote atakaycfanya biashara ya mazao ya
misitu bila kibali cha kujisajili atakuwa ametenda kosa kwa mujibu wa
Sheria Ndogo hizi na akipatikana na hatia atatozwa faini isiyozidi shilingi
elfu hamsini (50,000) au kifungo kisichozidi miczi kumi na mbili jela
au vyote viwili faini na kifungo kwa pamoja.

18.~(1) Mnunuzi au mtu yeyote atakayekataa au kushindwa kulipa
ushuru wa mazao atakuwa ametenda kosa kwa mujibu cha Sheria Ndogo
hizi na akipatikana na hatia atatakiwa kulipa ushuru anaodaiwa na
atatozwa faini isiyozidi shilingi elfu hamsini (50,000) au kifungo
kisichozidi miezi kumi na mbili jela au vyote viwili faini na kifungo
kwa pamoja.

(2) Mnunuzi au mtu yeyote atakayemshawishi mtu mwingine, Shirika,
Chama cha Ushirika, Taasisi ya Serikali au Binafsi, kukataa au kukwepa
kulipa ushuru, atamzuia au atajaribu kumzuia, Afisa Muidhiniwa
kutekeleza wajibu wake na atakayeharibu au kuingia schemu za misitu
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ya asili bila kibali atakuwa ametenda kosa kwa mujibu cha Sheria Ndogo
hizi na akipatikana na hatia atatozwa faini isiyozidi shilingi elfu
hamsini(50,000) au kifungo kisichozidi miezi kumi na mbili jela au vyote
viwili faini na kifungo kwa pamoja.

Kufutwa 19. Sheria Ndogo za Ushuru wa Mazao za Halmashauri ya Wilaya
Kwa .

Twgazols YO Kondoa za mwaka 1995 sasa zimefutwa.

Serikali

Na. 46 la

14/2/1995

JEDWALILAI

USHURU WA MAZAO YA MISITU NA VIBALI

Na. Mazao kiasi cha ushwru

(a) MEKRA . vvivian e eeeveeesensssnsnsn s Tsh, 1,000/=kwa gunia

(b) ASALL v vesrenemensenemeesranesessnanns Tsh. 100/= kwa lita moja

(c) N Tsh. 100/= kwa kilogramu moja

(d)  Kibali cha kujisajili kufanya
biashara ya mazao ya misitu..Tsh. 2,500/=
(¢) Ushuru wa nguzo(mirunda).... Tsh. 200/=  kwa kila mmoja

n MBE0: s Tsh. 500/= kwa mbao moja
(h)  Ushuru wa gogo/slipa
MOJA  evvveveeensennnenone Tsh, 200/= kwa gogo/slipa

JEDWALILAITI

USHURU WA MAZAO YA KILIMO

Na. Mazao ya Kilimo Kipimo kwa KGS Kiwango cha Ushuru
1. Alizeti Gunia la Kg 100 Asilimia 5 ya bei ya mauzo ya
) soko
2 Karanga Gunia la Kg 100 Asilimia 5 ya bei ya mauzo
soko
3. Mahindi Gunia la Kg 100 Asilimia 5 ya bei ya mauzo ya
soko
4, Mtama Gunia la Kg 100 Asilimia 5 ya bei ya mauzo
soko
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5. Mabharage

6. Kunde

7 Ulezi

8 Vitunguu
9 Nyonyo
10 Choroko
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Kipimo kwa KGS Kiwango cha Ushuru
Gunia la Kg 100 Asilmia 5 ya bei ya mauzo ya
soko
Gunia la Kg 100 Asilimia 5 ya bei ya mauzo ya
soko
Gunia la Kg 100 Asilimia § ya bei ya mauzo ya
soko
Gunia la Kg 100 Asilimia 5 ya bei ya mauzo ya
soko
Gunia la Kg 100 Asilimia 5 ya bei mauzo ya
soko
Gunia la Kg 100 Asilimia 5 ya bei ya mauzo ya
soko

& |

Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa ilibandikwa kwenye
sheria ndogo hizi kwa kuzingatia azimio la mkutano wa Halmashauri
ulioitishwa na kufanyika tarehe 27 Januari, 2012 muhtasari Na. 13/201 2/

2012 mbele ya-

Dodoma,
17 Aprili, 2013

NicHoLas N. J. KOMBE,
Kaimu Mkurugenzi Mtendaji
Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa

HaMISI A MWENDA,
Mwenyekiti wa Halmashauri
Wilaya ya Kondoa

NAKUBALI

Mizenco P. PINDA,
Waziri Mkuu
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Sheria Ndogo za (Ada naUshuru) za Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa

TANGAZO LA SERIKALI Na. 178 la tarehe 14/06/2013

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA
(Sura 290)

SHERIA NDOGO

Zimetungwa chini ya Vifungu vya 7 (1) na 16 (1)

SHERIA NDOGO ZA (ADA NA USHURU) ZA HALMASHAURI YAWILAYAYA

KONDOA, 2013
|. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Ada na Jinana
Ushuru) za Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa, 2013 na zitaanza L“:f::’fa
kutumika baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali.
Eneola

2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililo chini ya mamlaka
ya Halmashauri ya Manispaa ya Kondoa.

matumizi

3. Katika Sheria Ndogo hizi, isipokuwa kama itaclezwa vinginevyo- Tafsiri

“ada na ushuru” maana yake ni malipo yanayolipwa kwa ajili ya huduma,
vibali na leseni mbalimbali zitolewazo na Halmashauri;

“Afisa Muidhiniwa” maana yake ni Afisa yeyote wa IHalmashauri
aliyeteuliwa kusimamia utckelezaji wa Sheria Ndogo hizi;

“Halmashauri” maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa;

“matangazo na mabango™ maana yake ni maandishi yeyote yaliyoandikwa
au kubandikwa kwenye vibao, ukuta wa jengo au chombo chochote
kwa ajili ya kutangaza biashara;

“madini ya ujenzi” maana yake ni mawe, kokoto, mchanga, moramu na
udongo;

“Mkurugenzi” maana yake ni Mkurugenzi wa Halmashauri ya Kondoa
pamoja na Afisa yeyote wa Halmashauri atakayeteuliwa kutekeleza
majukumu ya Mkurugenzi;

“plinth area” maana yake ni enco la jengo lililotumika kujenga;

“Sheria” maana yake ni Sheria ya Fedha za Serikali za Mitaa, Sura 290;

“taka” kama ilivyo katika Sheria ya usimamizi mazingira ya Mwaka

2004 maana yake ni kitu chochote kimiminika, kigumu, gesi na mionzi,

kinachotoa harufu mbaya, au kilichohifadhiwa katika mazingira ya
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hali ya ujazo, uozo au hali nyingine yoyote inayosababisha uharibifi
wa mazingira, ambayo inajumuisha taka;

“taka ngumu” kama ilivyo katika Sheria ya usimamizi mazingira Na 2
ya Mwaka 2004 ni taka ambazo haziko katika umajimaji kuto
majumbani. Katika majengo ya biashara, viwandani na kutoka kati
shughuli za kilimo, pamoja na taka za vyakula, karatasi plastic a
taka laini zinazotokana na ujenzi au ubomoaji majengo utengenczaj
bustani na shughuli za uchimbaji madini, mizoga ya wanyama i
mabaki ya magari mabovu (scraps);

“taka za viwandani” kama ilivyotafisiriwa katika Sheria ya usimamizi
wa Mazingira Na. 20 ya mwaka 2004, maana yake ni Uchafu
unaotokana na uzalishaji viwandani au uchafu usiotokana na uzalishaji
viwandani ambao ni chanzo cha nishati, maji, mimea iliyotiwa dawa,
au mawasiliano, pamoja na taka nyinginezo ngumu kama
zilivyotafisiriwa katika Sheria ya Mazingira 2004 sehemu ya IX;

“uchafu hatari” kama ilivyotafisiriwa katika Sheria ya Usimamizi wa
Mazingira ya mwaka 2004, maana yake ni kitu chochote Kigumu,
chenye majimaji, gesi au taka zitokazo viwandani, au mafuta machafu,
ambayo yanaleta athari za kikemia, kwa binadamu au mazingira,

“wakala” maana yake ni mtu yeyote, kikundi cha watu, kampuni au
Taasisi iliyoteuliwa na Halmashauri kutoa huduma zinazohusiana na
Sheria Ndogo hizi.

Adana 4 —(1) Halmashauri itatoza na kukusanya Ada na Ushuru mbalimbali
weliiry kwa ajili ya huduma mbalimbali, vibali na leseni zitolewazo kama
ilivyoainishwa kwenye majwedali mbalimbali katika Sheria Ndogo hizi.

(2) Ada na Ushuru utozwao chini ya Sheria Ndogo hizi utalipwa
kabla ya kupata huduma au leseni au kibali husika.

(3) Adana Ushuru zitozwazo zitalipwa kwa Halmashauri au Wakala
wake ambaye atatoa stakabadhi ya Halmashauri kama kiclelezo cha
kukubali malipo hayo.

Adaya 5. Halmashauri itatoza ada ya unyonyaji maji taka kulingana na
unyonyaji 7 i ; sy s . : W
ma}ji ks viwango vilivyoanishwa katika jedwali la sheria ndogo hizi.
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6. Ttakuwa ni wajibu wa kila mtu anayestahili kulipa ada au ushuru kWi;J:ibua\;a
ulipa ada

kulipa ada na ushuru kama zilivyoelekezwa kwenye jedwali la Sheria |
Ndogo hizi.

7.-(1) Kila mmiliki wa nyumba ya kulala wageni atatakiwa kuwana  Regista
regista ya kuandika majina ya wageni watakaolala katika wageni katika ﬁ;ﬁ:fba -

nyumba hiyo. kulala
wageni

(2) Regista hizo zitatolewa na Halmashauri kwa kulipia ada ambayo
itapangwa na Halmashauri.

(3) Regista hiyo itapaswa kuwa na majina kamili ya mgeni huyo,sahihi
mahali anapotoka, mahali anapokwenda na kiasi cha fedha alicholipa
kwa siku kwa ajili ya kulala katika nyumba hiyo ya wageni.

(4) Ttakuwa ni kosa kwa mmiliki wa nyumba ya wageni kulaza wageni
katika nyumba hiyo bila kuandika majina ya wageni waliolala katika
nyumba hiyo katika regista.

8. Afisa muidhiniwa atakuwa na mamlaka ya kuingia katika nyumba ~Mamlaka
ya kulala wageni muda wowote kwa ajili ya kufanya ukaguzi, 1.<umtaka ﬁlﬁ?im
mtu yeyote anayetakiwa kulipa ada, ushuru au kodi kufanya malipo hayo

kwa mujibu wa sheria ndogo hizi.

9.—(1) Endapo mtu yeyote anayetakiwa kulipa ada au ushuru  Ukusanyaji
atashindwa kulipa ndani ya muda unaotakiwa kulipa, Halmashauri e
inaweza kukusanya ada hizo kwa njia ya Mahakama.

(2) Bila ya kuathiri masharti yaliyowekwa na kifungu cha (1) hapo
juu, Halmashauri inaweza kukusanya madeni ya ada kwa njia ya
kukamata na kushikilia mali zinazohamishika za mdaiwa zenye thamani
sawa na deni la Ada au Ushuru.

(3) Baada ya siku thelathini (30) kupita tangu kukamatwa kwa mali
za mdaiwa, Halmashauri itakuwa na Mamlaka ya kuziuza kwa njia ya
mnada. Uwezo wa kuuza mali zilizokamatwa na kushikiliwa utakuwa
halali iwapo Mkurugenzi, kwa maandishi atatoa taarifa ya kusudio la
kuuza mali hizo endapo mwenye mali atashindwa kulipa deni analodaiwa
pamoja na adhabu ndani ya kipindi cha siku kumi na nne (14).
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Uwezo wa
Alisa
Muidhiniwa

Makosa na
adhabu

Makosa na
adhabu

Kufutwa
kwa
Tangazo la
Serikali
Na. 47 la
tarche 14/
02/1997

Kufutwa
kwa
tangazo la
serikali
Na.179la
tarehe 19/
06/2009

10. Afisa Muidhiniwa anaweza kuingia katika jengo lolote kwa nia
ya kukusanya ada au ushuru.

11. Itakuwa ni kosa kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi iwapo mtu
yeyote:

(a) atakataa au atakwepa kulipa Ada na Ushuru anaopaswa
kulipa;

(b) atamshawishi mtu yeyote au kundi la watu wasilipe Ada na
Ushuru huo kwa namna yoyote ile bila sababu ya msingi;

(c) akiwa ni wakala akishindwa kuwasilisha kiasi cha Ada au
Ushuru alichokusanya na katika wakati muafaka.

12. Mtu yeyote atakayeshindwa kutckeleza masharti ya Sheria Ndogo
hizi, atakuwa ametenda kosa na iwapo atapatikana na hatia, atatakiwa
kulipa ushuru unaodaiwa na atatozwa faini ya shilingi elfu hamsini
(50,000.00) au kifungo kisichozidi miczi kumi na miwili (12) jela au
vyote kwa pamoja, faini na kifungo.

13. Sheria ndogo za Ushuru na Ada za Halmashauri ya Wilaya ya
Kondoa za mwaka 1996 sasa zimefutwa.

14. Sheria ndogo za (Ushuru wa vibao vya Matangazo ya biashara
za Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa za mwaka 2009 sasa zimefutwa.

GHARAMA ZA UNYONYAJI MAJI MACHIAFU

(1) Unyonyaji maji taka:
(a) Viwandani, Taasisi na Mashirika  Sh. 50.000.00 kwa safarj
(b) Maeneo va biashara Sh. 50.000.00 kwa safari
(c) Maeneo ya makazi Sh. 30,000.00 kwa salari

USHURU WA MATANGAZO YA BIASHARA

1 Matangazo ya maonyesho
(a) Ikiwa ya ndani ya nchi ) Sh. 5000.00kwa siku
(b) Ikiwa ya kutoka nje ya Wilaya Sh. 30,000.00 kwa siku
2 Matangazo ya biashara
(a) Matangazo kwa kutumia vipaza sauti  Sh. 5000.00 kwa siku.
(b) Matangazo kwa kutumia gari na
maonyesho va video Sh. 20.000.00 kwa siku.
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3 Matangazo ya wasanii.

(a) Ikiwa kutoka ndani ya nchi Sh. 20,000 kwa siku
(b) kutoka nje ya nchi Sh. 30,000 kwa siku.
4 Matangazo ya maandishi kwa kila mita
Aina ya tangazo Kiasi cha ushuru

(a) Yasiyowaka ya kudumu  Tsh. 80,000.00 kwa mita za eneo kwa mwaka.
(b) Yanayowaka ya kudumu Sh. 50,000 kwa mita za eneo

ADA YA KUCHIMBA BARABARA

(1) Kukata barabara ya lami .o Sh. 50,000 kwa mita
(2) Kukata barabara ya Kifusi @ - ceensenmen Sh. 15,000 kwa mita
(3) Kukata barabara ya udongo .. Sh. 2,000 kwa mita
(4) Kukata pembezoni mwa barabara

kusikosakafiwa mjini .. Sh. 2,000 kwa mita

USTIURU WA MADINI YA UJENZI

1) Tanil-3% Sh. 2,000.00 kwa safari
2) Tanid-7 Sh. 3,000.00 kwa safari
3)  Tani 8 na kuendelea Sh. 5,000.00 kwa safari
USHURU WA MACHINIIO

Aina ya myama Ushuru
1. Ng’ombe Sh. 3000.00 kwa kila ng’ombe atakayechinjwa
2. Mbuzi Sh. 1000.00 kwa mbuzi atakayechinjwa
3. Kondoo Sh. 1000.00 kwa kondoo atakayechinjwa.
4. Nguruwe Sh. 2000.00 kwa kila nguruwe atakayechinjwa

Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa ilibandikwa kwenye
sheria ndogo hizi kwa kuzingatia azimio la mkutano wa Halmashauri
ulioitishwa na kufanyika tareche 27 Januari, 2012 muhtasari Na. 13/
2011/2012 mbele ya-

NicHoLAs N. J. KOMBE,
Kaimu Mkurugenzi Mtendaji
Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa

Hamis A. MWENDA,
Mwenyekiti wa Halmashauri

Wilaya ya Kondoa
NAKUBALI
Dodoma, MizenGgo P. PmDa,
17 Aprili, 2013 Waziri Mkuu
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