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‘JE WAJUA’ MAAJABU YA CHEMCHEM  YA ASILI YA MAJI MOTO  

BERABERA KATA YA KIKILO KONDOA 

{The amazing Berabera natural hot water spring) 
Na  Mvungi Emmanuel- Kitengo cha Maliasili na Hifadhi ya Mazingira 

 

1. Utangulizi 

Chemchem ya asili ya maji moto katika kijiji cha Berabera kata ya Kikilo  Tarafa 

ya Bereko Wilayani Kondoa. Chemchem hii kihistoria kulingana na wazee eneo hili 

lilitambulika zaidi ya miaka miambili iliyopita (200). Chemchem hii inachangia 

katika mfumo ikolojia wa mto Bubu ambao unaanzia mkoa wa manyara na mtiririko 

wake wa maji huenda hadi bahari ya hindi kupitia halmashauri za Kondoa Mjini, 

Chemba, Bahi, Mpwapwa, Kilosa, Mto wami. 

 

Kijiji cha Berabera jina hili limetokana na tabia ya maji ya chemchem ambayo 

yalikuwa yakitoka kwa kuruka ruka juu ardhi kutetemeka/kucheza cheza na kwa 

wenyeji wa asili KIBARABAIG kitendo hicho kinaitwa ‘Birabira’ kwa lugha ya 

KIBARABAIG Baadae baada ya jamii ya Kirangi kuingia eneo hilo walishindwa 

kutamka ‘Birabira’ na kutamka Berabera ambalo ndilo jina la kijiji. Kwa hitoria 

eneo hilo la chemchem liliwahi kujengewa ukuta na mtu mwenye asili ya 

India(Mhindi) lakini ukuta huo ulididimia kutokana na mtu huyo kutotimiza 

taratibu za kimila za wenyeji wa asili (Barabaig). 

 

2. Kijiji kilipo 

Kijiji kinapatikana umbali wa kilometa 207.9 kutoka makao makuu ya nchi Dodoma 

na unaweza kutumia masaa 2 na dakika 48 na km 57.2 na unaweza kutumia dakika 

57 kutoka Kondoa mjini na km 13.7 utatumia dakika 17 kutoka makao makuu 

bukulu ya Halmashauri ya wilaya ya kondoa. Halmashauri inapatikana katika 

Latitudo 4 12’ hadi  53 85’ Kusini na longitudo 35 6’ to 36 2’ Mashariki. Eneo hili 

unaweza kufika kwa kutumia njia ya Basi, Gari ndogo, Pikipiki, Bajaji nk. 

 
Ramani ya Halmashauri ikionesha kata ya kikilo Ramani ikionesha mahali kijiji cha Berabera kilipo na mwonekano 

wa ardhi (chanzo Maphili Machi 2023) 
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Ramani ya ikionesha jinsi umbile la ardhiliulivyo Berabera ‘contour’ 

 

3. Hali ya hewa  

Kwa ujumla eneo lina majira ya mvua ambazo zimegawanjika katika makundi 

mawili. Kundi la kwanza ni mvua za muda mrefu ambazo zinaanza  Disemba hadi  

Aprili, kipindi cha kiangazi cha mwezi wa Februari .Pia tuna mvua fupi katika 

kipindi cha  Oktoba hadi Januari. Kiwango cha mvua ni kati ya 500mm hadi 800 

mm kwa mwaka na wastani kwa mwaka ni 700mm. Kiwango cha joto ni kati ya  

20oC hadi  30oC  na kufanya wastani wa   28oC  (Mbegu, 1988). 

 

4. Uoto wa asili 

Kwa asili ukanda huu ni wa miti aina ya miombo (Miombo woodland). Chemchem 

imetawaliwa na miti aina ya mgunga maji -‘Acacia xanthophlea’ Miembe pori- 

‘Rauvolfia caffra’, Mwegea -‘Kigelia africana’ ,aina ya zambarau rafiki wa maji , 

‘Syzygimu cordatum’ nk 

 

5. Kwanini chemchem hii ni muhimu 

Chemchem hii ya maji moto ya asili katika kijiji cha berabera , inaumuhimu 

mkubwa kwa jamii inayoishi katika kijiji na jamii kutoka vijiji vya mkoa wa 

Manyara katika Ibadan a matambiko kulingana na mila zao na jisi wanavyoamini. 

Pamoja na utamaduni pia inachangia  mfumo ikolojia wa mto Bubu ambao 

unachangia katika uchumi wa wilaya nyingi unakopita kuanzia Manyara, Dodoma na 

Morogoro.  

 

6. Maajabu ya chemchem 

i. Tope linalotoka kama volcano 

Ukifika katika eneo la chemchem utakutana na maajabu ya tope la volcano. Eneo 

hilo sirahisi mtu yoyote kwenda katika eneo hilo kutokana na uwezo wake wa 

kumeza vitu au kitu chochote kitakacho ingia katika tope. Kwa maelezo ya wazee 

wa mila ukiingia eneo hilo hata uvutwe na kitu gani huwezi kutolewa kulingana na 

nguvu iliyopo katika eneo lenye tope. 
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Picha zikionesha lava (Tope katika chemchem) 

 

ii. Chemchem ya maji moto 

Maji yanayotoka katika chemchem hii, niyamoto na wakati wa asubuhi unaweza teka na 

kuoga bila shida yoyote. Wenyeji hujipatia maji kwaajili ya matumizi ya nyumbani na 

mifugo. 

  
Mtaalamu toka Tume ya Matumizi Bora ya Ardhi Taifa akipata maelezo toka kwa mwenyekiti wa 

kitongoji juu ya chemchem. 

 

iii. Tiba na Mikosi 

Jamii ya wanaberabera na majirani wanao zunguka chemchem hiyo , hutumia maji 

yake Kama tiba kwa matatizo mbalimbali na pia kuondoa mikosi katika jamii kwa 

kutumia maji kwaajili ya kuoga na  kunywa. 

 

iv. Matambiko 

Jamii ya berabera hutumia eneo hilo kwaajili ya matambiko kulingana na imani ya 

baadhi ya koo zinazoishi hapo. Pia eneo hilo hutumiwa kwa ibada na tambiko  na 

majirani kutoka wilaya ya Hanang mkoa wa manyara kwa lengo la kutoa nuksi kwa 

watu wanaohisi hawafanikiwi, Aidha hufanya matambika ya kuomba mambo 

mbalimbali kwa mungu kwa kuchinja kondoo na mbuzi ikiwa ni ishara ya kutoa kwa 

mungu (Sacrification to god) na inaaminiwa kuwa watu hufanikiwa sana kupitia 

maombi yao kwa mungu. 
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Mzee Mohamedi Masare kushoto akifuatana na Mama Jestina Joseph Mwenda wa pili kushoto wakitoa shuhuda mbalimbali 

juu ya maajabu ya chemchem 

 

Kwa historia wakati eneo likiwa kwenye uhalisia wake, kutokana na maelezo ya 

shuhuda mzee Mohamedi Masare mwenye umri wa miaka 94 kwa mwaka 2023 

ameaeleza jinsi alivyoshuhudia kuwa nyakati za usiku sauti za ng’ombe mbuzi na 

kondoo zilisikika, hii ni ishara ya mizimu iliyokuwepo hapo kuwa na wanyama hao, 

na ndio maana hadi leo watu hutambika kwa kuchinja wanjama hao. Hata hivyo 

mama anayejulikana kwa jina la Jestina Joseph Mwenda menye ambaye ni 

kiongozi katiaka kitongoji hicho alitoa ushuhudia kuwa miti iliyokuwa imezunguka 

chemchem na ndani ya chemchem ilitoa damu wakati ikikatwa. 

 

v. Utambuzi na hukumu ya wachawi 

Kwa historia ya wazawa walitumia kutambua mtu mchawi katika jamii yao kwa 

kutumia chemchem hiyo. Mtu hutumbukizwa katika maji ya chemche na kama ni 

mtu safi chemchem ina tulia bila kufanya kitu chochote. Kama mtu ni mchawi 

akitumbukiwa katika maji kwenye chemchem ; Chemchem humtapika/kumtupa nje 

ya maji kwa kumrusha juu hadi nje ya chemchem.  

 
Picha ikionesha watalii wa ndani katika chemchem ya maji 
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Mzee Mohamedi Masare...mwenye fimbo akiwa kati ya Afisa utamaduni na Mkurugenzi Mtendaji Wilaya akitoa maelezo  

juu ya tope la volcano kwa wakati wa utalii wa kitamaduni na kiikolojia Chemchem ya Berabera, kutana na bakuli upone.   

vi. Utalii wa kiikolojia. 

Eneo hili ni zuri kwa utalii wa kiikolojia kulingana na mahali lilipo na madhari 

nzuri katika eneo hilo, ikiwa ni pamoja na kutembea kwa miguu kuelekea eneo hilo 

na kuzunguka chemchem hiyo na kusikiliza hadidhi toka kwa wazee wa eneo hilo. 

 

7. Nini kifanyike kuhifadhi eneo hili na sanaa iliyopo. 

a. Hali ilivyosasa 

Eneo hili kwa sasa limepungua kwa kiwango Fulani kutokana na shughuli za 

kibinadamu za kilimo na uingizaji mifugo kwaajili ya kunywesha. Pia kuna baadhi 

ya makazi yameanza kuingia katika eneo hilo kutokana na kukua wa koo ya BANGU 

iliyokuwa inazunguka eneo hilo. Kuna mmomonyoko wa ardhi unaosababishwa na 

shughuli za kilimo pembezoni mwa eneo na katika safu za vilima vinavyozunguka 

chemchem hii. 
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Picha zikionesha mmomonyoko wa ardhi 

 

b. Haliilivyokuwa 2012. 

Kwa wazee wa mila na uimara wa serikali ya kijiji kwa kipindi cha nyuma , 

chemchem hii ililindwa na kustawi na kutoa huduma nzuri kwa jamii kwa kuwapatia 

maji ya kutumia nyumbani na mifugo yao, huduma za kitamaduni nk. 

 
 

 
 

 
 

c. Hatua zilizowahi kuchukuliwa 

Halmashauri ilichukua jitihada za kupanda miti katika eneo hilo mwaka 2012 kwa 

ajili ya kurejesha hali yake kibioanuwai na kiikolojia katika chemchem hiyo. Lengo 

kuu likiwa kuhifadhi na kutumia maji hayo katika kilimo cha umwagiliaji maeneo 

yaliyopo uwanda wa chini mwa chemchem.  
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Pamoja na jitihada hizo bado kulijitokeza udhaifu kwa Halmashauri ya kijiji 

katika kusimamia sheria. Uendeshaji wa kesi katika mahaka ya mwanzo kwaaji ya 

kulinda rasilimali hii;’ Lakini pamekumekua changamoto/udhaifu wa mahakama 

katika kutoa hukumu kwa jambo ambalo linamasilahi mapana ya jamii katika 

kulinda. 

Katika Kuboresha na kutunza eneo hilo pia mpango TASAF ulisaidia katika 

kutengeneza mfereji wa kuzuia maji kutawanyika na kufanya mmomonyoko wa 

ardhi na kuyaelekeza katika njia moja tu iliyaweze kwenda kwa utaratibu katika 

mto Bubu. 
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8. Mpango wa Halmashauri kuhifadhi eneo hili 

Halmashauri imeshaingiza eneo hili katika maeneo ya kiutalii yaliyopo wilayani 

katika vivutio vya kimkoa. Pamoja na hatua hiyo, halmashauri inalenga kufanya 

eneo hilo kuwa la :- 

 Kitamaduni na na utalii wa kitamaduni 

 Kufanya  utalii wa kiikolojia 

 Uhifadi wa Chanzo cha maji kwaajili ya kilimo cha umwagiliaji 

 Kurejesha uoto wa asili kwa kupanda miti rafiki na maji na kuruhusu uoto 

wa asili wa eneo hilo. 

Halmashauri kwa kushirikiana na wataalamu toka Ofisi ya Rais Tamisemi, Tume ya 

Taifa ya Mpango wa Matumizi bora ya ardhi(NLUPC), Wakala wa huduma za 

Misitu Tanzania (TFS), Mfuko wa dunia wa  uhifadhi Wanyamapori (WWF). 

Wametembelea na kuangalia mfumo ikolojia wa mto bubu na chemchem ya 

Berabera kwa lengo la andiko mradi la kuhifadhi chemchem na mfumo ikolojia wa 

mto bubu katika kata za (Bereko, Kikilo, Salanka, Thawi and Changaa).  

 

Halmashauri kupitia wadau mbalimbali wa maendeleo inalenga katika kuandika 

andiko la kuwezesha Mpango wa matumizi bora ya ardhi kwa kijiji cha Berabera 

ambao utatoa fursa ya kulinda eneo hilo na rasilimali ardhi katika kijiji kwa 

matumizi mbalimbali.   

 

Halmashauri inakaribisha mdau yoyote wa uhifadhi katika andiko mradi 

lakuwezesha kurudisha hali ya chemchem kwaajili ya kutimiza malengo ya 

uhifadhi. 
 

Mkurugenzi Mtendaji Wilaya 

Sanduku la Posta1,Kondoa, Tel:+255262360313, Nukushi: +255262360313, 

Barua pepe:info@kondoadc.go.tz, ded@kondoadc.go.tz, Tovuti: www.kondoadc.go.tz 
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