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TANGAZO

lLANlYAKUSUDtoLAKUTUNGAsHERlANDoGoSHERlA
NDOGO (KUZUIA UPOTEVU NA UHARIBIFU WA NAFAKA
WAKATI NA BAADA YA KUVUNA) ZA HALMASHAURI YA

WILAYA YA KONDOA ZA MWAKA 2017

(Chiniyo Kifungu cho '155(1) cho Sherio yo Serikolizo Miloo (Momloko zo Wiloyo) [Suro yo 287,

Holmoshouri yo Wiloyo yo Kondoq inowotongozio Wononchi woie ombooi ni

wokozi wo Holm,:shquri yo Wiloyo yo Kondoo kuwo inokusudio kutungo Sherio

Ndogo (Kuzuio Upotevu no Uhoribifu wo Nofoko wokoti no boodo yo Kuvuno)

zo Holmoshouri yo Wiloyo yo Kondoo zo Mwoko 20.l7 kwo mujibu wo momloko

iliyopewo chini yo kifungu cho .l53 cho Sherio yo Serikoli zo Mitoo (Momloko zb

Wiloyo)[Suroyo2B7,ToleoloMwoko,2o02)noSheriozinginezoNchi.

Lengo !o Sheriq ndogo hizi ni:

l. Kudhititi upotevu no uhoribifu wo mozoo yo nofoko koblo no boodo yo

movuno 
i

2. Kuzuio mogonjwo yo mozoo yo nofoko yonoyotokono no njio mbovu,zo

uvunoji, upukuchuoji no uhifodhi,

3. Kudhibiti motumizi moboyo yo viuotilifu,

4. Pio zitoweko udhibiti wo vipimo vyo ujozo.



Wononchi woie qmbqo ni wqkozi wo Holmoshouri yo Wiloyo yo kondoo,

mnoombwo kushiriki kotiko kutungo Sherio hizi kwo kutoq mooni kukuboliono
I

nCIzo ou kutoo pingomizi ou hojo zo kupingo. Rosimu yo sherio ndogo hizi

imewekwo/ inopotikono kwenye Ofisi zo moofiso wotendoji wo koto no vijiji

vyote vyo Holmoshouri (w) Kondoo, Mkurugenzi Mtendoji(W) Kondoo no ofisi yo

Mwonosherio (W) Kondoo .

!l

Aidho, Holmoshouri yo Wiloyo yo Kondoo inowotoorifu Wonochi wote omboo ni

wokozi wo Holmoshouri yo Wiloyo yo Kondoo kwombq, pingomizi ou hojo

zozote kuhusu rosimu yo sherio ndogo hizi ziwosilishwe kwo Moondishi kotiko

Ofisi yo Mkurugenzi Mtendoji wo Hqlmoshouri yo Wiloyo yo Kondoo ctu kwo S.L.P

1 Kondoo koblo yo torehe 15, Juloi, 2017.
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Tangazo la Serikali na...... .... la Tarehe

SHERIA YA SERIKALTZA MITAA (MAMIAKA YA WILAYA)

(suRA 287)

SHERIA NDOGO.

(Zimetungzaa chini y a kifanga cha L53 (L)

SHERIA NDOGO (KUZUIA UPOTEVU NA UHARIBIzu WA NAFAKA WAKATI NA BAADA YA
KUVUNA) ZA HALMASHAURI YA WILAYA YA KONDOA ZA MWAKA2017

Jina na mwanzo wa
kutumika

Matumizi

Tafsiri

SEHEMU YA KWANZA
UTANGULIZI

1. Sheria Ndogo hizi zitaitwa Sheria Ndogo (Kuzuia Upotevu na Uharibifu wa
Nafaka wakati na baada ya Kuvuna) za Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa za Mwaka
2017 na zitaanza kutumika baada ya kutangazwa kwenye Gazeti la Serikali.

2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo la Mamlaka ya Halnrashau ri ya

Wilaya ya Kondoa

3. Katika Sheria ndogo hizi isipokuwa pale itakapoelezwa vinginevyo-

" Afisa Mwidhiniwa" maana yake ni Afisa yeyote. $/a Halmashauri aliyeteuliwa
kusimamia utekelezaji wa Sheria Ndogo hizi;

"Afisa agan7" Maana yake ni Afisa mwenye dhamana ya masuala ya mifugo, Kilimo na

chakula kuanzia ngaziya Wilaya hadi Kijiji;

"Halmashauri" maana yake ni Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa

"Matumizi mabaya ya chakula" Maana yake ni matumizi ambayo yanaweza
kusababisha upungufu au' uhaba wa chakula katika eneo au kaya husika na

ambayo hayahusiani na matumizi ya chakula;

"Mazao ya chakula" Maana yake ni mazao ambayo huturnika kwa chakula cha

binadamu;

"Mkulima" maana yake ni mtu yeyote anayejihusisha na shughuli za kilimo cha mazao

ya nafaka;

"Mkurugenzi" Maarra yake ni Mkurugenzi Mtendaji wa Halmashauri ya Wilaya ya

Kondoa pamoja na Afisa yeyote aliyeteuliwa kutekeleza majukumu ya Mkurugenzi;



"Nafaka" maana yake ni mazaoyafuatayo; Mahindi, Mpunga, Uwele, Ufuta, Mtama,
Ngano, Shayiri, jamii ya mikunde, na aLizett;

"lJborawa Nafaka" maana yake ni hali ya kudumisha uhalisia wa ukubwa wa punje,
usafi, uzito na usalama wa nafaka kwa kuzingatia taratibu za kilimo bora;

"Uhifadhi" maana yake ni utaratibu bora wa kufunza nafaka katika sehemu ambayo
haitasababisha upotevu na uharibifu wa nafaka;

"Ukaushaji" maana yake ni taratibu sahihi za kukausha nafaka kwa ajili ya matumizi au
kuhifadhi;

"Upepetaji" maana yake ni mbinu sahihi za kuondoa uchafu katika nafaka;

"lJpotevu wa nafaka" maana yake ni kushindwa kupata na kutunza kiasi chote cha

nafaka inayovunwa;

"Usafirishaji" maana yake ni taratibu zinazottJmika kusafirisha nafaka kutoka shambani
kwenda eneo la kupukuchulia, au eneo la kukaushia, au kuhifadhia,'au kutoka
shambani kwenda sokoni, au kutoka eneo la kuhifadhia kwenda sokoni;

"Uvunaji wa nafaka" maana yake ni uvunaji wa mazao ya nafaka baada ya kukomaa
na au kukauka;

"Vipimo vya nafaka" rnaana yake ni vipimo vilivyoelekezwat\a Wakala wa Vipimo wa
Serikali kutumika katika kupima nafaka ikiwa ni pamoja na mizani;

"Viuatilifu"maana yake ni sumu ya kuua au kuzuia wadudu waharibifu wa'nafaka;

"Viumbe waharibifu" maana yake ni wanyama, ndege au wadudu ambao huharibu
mimea au mazao ya chakula shambani au ghalani;

"Wakala wa Vipimo wa Serikali" kama ilivyoanzishwa na Sheria

Mwaka 2002;

"Waziti" Maana yake ni rNazfuimwenye dhamana ya Serikali zaMitaa.

l-

SEHEMU YA PILI
UVUNAJI, UPUKUCHUAII, UKAUSHAII, USAFIRISHAII

NA UHIFADHI WA NAFAKA

4. Kila mkulima atakuwa na wajibu wa kuzingatia taratibu za uvunaji bora
nafaka zilizowekwa na Sheria Ndogo hizi.

5. -(1) Kila mkulima atakuwa na Wajibu wa-

(a) Kufuata ratiba zauvunajiwamazao kwa wakati baada yamazao kuhomaa;

ya Sura ya 245 ya

Wajibu wa
kuzingatia taratibu
za uvunaji

Wajibu wa kuvuna.



Kuvuna nafaka kwa kuzingatia njia sahihi zisizosababisha uharibifu,:upotevu na

kupungua kwa ubora wa nafaka zltakazoelekezwana Halmashauri;

Kutumia njia sahihi za upukuchuaji au upuraji wa nafaka ambazohazisababishi

(d) Kutoa taarifa kwa Afisa ugani kuhusu uwepo wa tatizo lolote katika n#aka;

(e) Kushiriki mafun zo ya njia bora za uvunaji wa nafaka na kutekeleza ujuzi

uliopatikana kwenye mafunzo hayo.

.

(2) Bila kuathiri masharti ya kifungu cha 5 (1)(b) na (c) njia sahihi za, uvunaji na

upukuchuaji wa nafaka ni pamoja na zisizoacha nafaka shambani na zisizoharibu

nafaka.

6. -(1) Halmashauri itakuwa na wajibu wa-

(u) kutoa elimu ya mbinu bora za uvunaji ili kutoharibu, na kupoteza

nafaka;

kuhakikisha angalau kila kata inakuwa na Afisa Ugani Mmoja;

kuhakikisha upatikanaji rahisi na kwa wakati wa pembejeo zakilimo

Kuhamasisha uanzishwaji wa Vituo vya kukusanyia 'Nafaka na

kuanzisha mashamba darasa na vituo maalum kwa ajilii ya kutolea

mafunzo ya utumiaji wa zana bora za kilimo na uvunaji bora

usioharibu, kupoteza au kupunguzaubora wa nafaka;

Kusimamia biashara ya Mazao ya Nafaka kwa kuhakikisha

kusimamia upatikanaji, maadili na mwenendo wa mawakala wa

mbolea, pembejeo za kilimo na viuatilifut

kuhamasisha Serikali za viilii na wananchi kwa ujumla kujenga

maghala ya chakula yavljiji;

kuhakikisha viongozi wa Serikali, vyama vya siasa na wadau wengine

wanashiriki ipasavyo katika kuendeleza sekta ya kiliino katika

Halmashauri; i

kuhamasisha uanzishwaji wa Vyama vya Ushirika;

(b)

(c)

Wajibu wa

Halmashauri

(b)

(c)

(d)

(")

(0

(g)

(h)

(i)

(,)



Usafirishaji wa

nafaka

Kukausha nafaka

Ukaushaji wa nafaka

usiofaa

Usafi rva nafaka

7. -(1)Kila mkulima anawajibu wa kutumia njia sahihi za usafirishaji
arnbazo hazisababishi uharibifu na upotevu;

(2) Mkulima atawajibika kusafirisha nafaka kwa kutumia njia bora
kisasa arnbazo hazisababishi upotevu na uharibifu wa nafaka; 

I

,.
(k) Kufanya ufuatiliaji wa uwasilishwaji wa taarifa za mqendeleo ya

kilirno na uvunaji bora kutoka katika ngazi zaKijlji, Kata, na Tarafla;

wa nafaka

za asili na

(3) Endapo Mkulima atatumia tela au mkokoteni wa aina yoyote atatakiwa
kuhakikisha kuwa tela hilo au mkokoteni huo umefunikwa, hauna unyer,;unyevu, au
hauna nyufa zinazoweza kusababisha upotevu wa nafaka.

8. -(l)Kila Mkulima atatakiwa kukausha nafaka kwa kutumia njia sahihi
zitakazoelekezwa na Afisa Ugani ambazo hazitasababisha uharibifu na rrpotevu wa
nafaka baada ya kuvuna

(2) Njia sahihi za ukaushaji wa nafaka ni pamoja na-

(a) Kuandaa mazingira safi ya kukaushia au kuanikia nafaka;

(c) Kuanika juu ya vitambaa safi, mikeka ya aina mbalimbali, vichanja
vinavyozuia upotevu na kuharibu ubora wa nafaka; na ,

(d) Kuanika kwa njia nyingine yeyote sahihi inayopendekezwa na Afisa
Ugani.

9. Ni marufuku kukausha nafaka kwa kutumia njia zisizosahihi zinazosababisha

uharibifu,upotevunakupunguzau'borawanafakaambazoni-
(a) Kuanika chini kwenye udongo, vumbi au mchanga; 

i

(b) Kukausha nafaka ambazo hazijakomaa;

(c) Kukausha nafaka kwa kutumia moshi au vifaa visivyofaa;

(d) Kukausha nafaka katika mazingira yasiyo salama na yasiyoandaliwa kwa
lengo la kukaushia nafaka.

10. -(1) Nafaka zitasafishwa kwa kutumia vifaa safi na salama ambavyo v itazuia;
(u) upotevu,
(b) uharibifu na
(.) kupunguza ubora wa nafaka.

(2) Nafaka zinaweza kusafishwa kwa Kuchambua, kupepeta na kuchekecha
kwa nia ya kutenganisha au kuondoa uchafu, makapi, vumbi na vitu vingine ambavyo



Uhifadhi wa nafaka

Wajibn wa kutoa
taarifa

Matumizi ya

viuatilifu

Viuatilifu vya

majimaji

si nafaka husika.

11. -(1) Mkulima atawajibika kuhifadhi nafaka katika vifaa maalum kwa kutumia

njia sahihi za kiasili na za kisasa ambazo hazitasababisha uharibifu, upotevu na

kupunguza ubora wa nafaka.

(2) Njia sahihi zinazoelekezwa kutumika kuhifadhi nafaka ni pamoja;na-

(u) Magunia yenye kiwambo yasiyopitisha hewa;

(b) Magunia ya kawaida kwa ajili ya nafaka zilizowekwa viuatilifu;

(.) Kihenge bora cha asili; 
i

(d) Silo au pipa maalum; i
I

i(") Ghala bora lililo safi; na

(0 Kutumia viuatilifu kwenye nafaka kwa kuzingatia ,ushauri wa

kitaalam; I

(3) Ghala au vyombo vilivyosafishwa kwa viuatili{u vya majimaji vitatumika

12. -(1)Mkulima atakuwa na wajibu wa kutoa taarifa kwa Afisa Ivlwidhiniwa

kuhusu uwepo wa wadudu au wanyama waharibifu au Mtu yeyote atakayetenda

f 
ambo litakolosababisha uharibifu, upotevu na kupungu za ubotawa nafaka.

(2) Ni wajibu wa kila Mkulima kuzingatia na kufuata ushauri wa kitaalam.

(3) Ni wajibu wa Mkulima kukagua ghala au sehemu anayohifadhia nafaka

13. -(1) Halmashauri itakuwa na wajibu wa kuhakikisha upatikanaji wa,uhakika wa

pernbejeo na viuatilifu kwa ajili ya kuhifadhia nafaka, 
,

(2) Mkulima atatumia viuatilifu kwa namna atakavyoelekezwa na /Visa Ugani;

(3) lNauzajina wasamb azaji wapembejeo na viuatilirr_ lru kuhifadhi nafaka

watawajibika kusambaza kwa Wakulima pembejeo na viuatilifu vilivyosajiliwa na

(4) Kabla ya kutumia viuatilifu, Mkulima atahakikisha kuwa nafaka

zimekauka vizuri,zimesafishwa na kutenganishwa na uchafu wa aina yoyote.

14. -(1)Viuatilifu vya maji maji vitatumika kuoshea ghala au vyombo vingine vya

kuhifadhia nafaka kabla ya kuweka nafaka kwa ajili ya kuua wadudu na kinga.
I

(2) Ni marufuku kutumia viuatilifu vya aina ya maji maji kwenye nafaka

15. -(1) Nafaka zltauzwa kwa kipimo cha Kilo au kipimo chochote

kinachotambuliwa na Wakala wa Vipimo wa Serikali;

vipimo vya uiazo ambavyo niT J ,'

Vipimo vya nafaka

(2) Ni marufuku kuuza nafaka kwa kutumia



Marufuku

Makosa na adhabu

Adhabu

Gunia, Kiroba, Debe, Nd.oo, Visado au vifaa vingine vyaujazo au Lumbesa.

16. Ni marufuku kwa Mkulima yeyote

(a) Kuvuna, kupukuchua, kusafirisha, kukausha, kusafisha na kuhifadhi nafaka
:

kwa kutumia njia zisizo sahihi arnbazo zitasababisha uharibifu, upotevu na

kupunguza ubora wa nafaka;

(b) Kuuza mazao shambani au sehemu nyingine yoyote ambayo si sehemu ya

, (c) Kutumia viuatilifu visivyoruhusiwa, vilivyopitwa na wakati wa matumizi,

bandia, au kutumia viuatilifu bila maelekezo ya Afisa Ugani; 
f

(d) Kuhifadhi au kusafirisha nafaka kwenye vifaa ambavyo awali vilitumika katika

kuhifadhi au kusafirisha vitu ambavyo ni hatari kwa afya ya Binadar,nu;

17. -Itakuwa ni kosa chini ya Sheria Ndogo hizi kwa Mtu yeyote-

(a) Atashindwa kuvuna. mazao yaliyoko shambani ambayo yamefik-ia wakati wa

kuvunwa;
(b)Atakuwanagha1a1akuhifadhiamazaonakushindwakulitumia;

(d) kuuza mazao bila kuweka akiba ya mwaka mzima auzaidi;
(e) kuuza mazao yakiwa shambani kwa Walanguzi; 

:

(0 kuuza mahindi mabichi isipokuwa kama Mkulima alitoa taarifa kwa Mamlaka

husiku kuwa Shamba hilo limeandalirya ,k1ya ajili ya biashara ya Mahindi

(h)aukutendajambo1o1ote1i1i1okatazwanaSheriaNdogohizi.

Mtu yeyote atakayetenda kosa chini ya Sheria Ndogo hizi akipatikana na hatia atatozwa

faini isiyozidi shilingi Laki tatu (300,000/=) au kifungo kisichozidi miezi kurni na miwili
(12)jela au adhabu zote kwa pamoja yaani faini na kifungo. i 

'

Nembo ya Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa imebandikwa kwenye Sheria Ndogo hii kufuatia Azimio

1i1ilopitishwakwenyeMkutanowaHa1mashauriu1ioitishwanakufanyikatarehe
na kushuhudiwa na:- t '

l

i

I



MWL. FALESY MOHAMED KIBASSA,

Mkurugenz,i Mtendaii,
Halmashauri ya Wilaya,Ya Kondoa.

HIJA SURU,

Makamu lVlwenyekiti,
Halmashauri ya Wilaya ya Kondoa
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